OFISI YA RAIS - IKULU

MPANGO WA KURASIMISHA

RASILIMALI NA BIASHARA ZA WANYONGE TANZANIA
MKURABITA)

URASIMISHA]JI WA ARDHI MIJINI
TANZANIA BARA

Imeandaliwa na Menejimenti ya MKURABITA

Mei, 2018
Kitalu na. 20, Ocean Road | S.L.P 7975 | DSM|Tanzania

Simu: +255 22 2126250/3 | Nukushi: +255 22 2126252 | Barua-pepe: info@mkurabita.go.tz

Tovuti: www.mkurabita.go.tz




YALIYOMO

T.OUTANGULIZI 1. e e 3
2.0 UTEKELEZAJI WA URASIMISHAJI ARDHI MIJINI ....viuiiiiiiiiiiiiis s 4
2.1 Njia zinazotumika katika urasimishaji ardhi mijini...........ocoviiiiii 5
2.1.1 Uhamasishaji wa wadau muhimu ......cooviiiiiiiii 6
2.1.2 Kutoa mafunzo kwa watendaji/wataalamu wa halmashauri............coociiiiiiinnnnn, 8
2.1.3 kubainisha mipaka ya ardhi, wamiliki wake na kanzidata ..............ccovciiiiiiiininnnn, 9

2.1.4 Kupima mipaka ya viwanja na kuandaa ramani za michoro ya mipango miji na ramani za

Lo 0T Y 10
2.1.5 Kuidhinishwa kwa ramani za mipango miji na upimaji ardhi ..........cooooviiiiiiiiinn, 12
2.1.6 Kuandaa Hati miliki kwa wamiliki........coooiiiiii 12
2.1.7 Kusajili na kutoa Hati miliki kwa wananchi .........ccoeviiiiiiiie 14

3.0 MAENEO YALIYOFIKIWA NA MATOKEO YA UTEKELEZAJL.......cocoiiiiiiiiiiiiie 15
4.0 MAFANIKIO 1.ttt 18
4.1 Kukubalika kwa Mpango miongoni mwa wananchi .......ocveviiiiiiiiiin, 18
4.2 Wananchi kukubali kuchangia fedha kwa ajili ya shughuli za urasimishaji...........cocviiieiiinnnn, 18
4.3 Kupungua migogoro ya ardhi mijini ....cveeveviiiiiii 19
4.4 Wananchi kutumia ardhi kama mtaji .....ccooviiiiiiiiii 19
4.5 Kuongezeka kwa walipa KOdi....oiiiiiiiiiiiiiiiii 20
4.6 Kuongeza thamani ya ardhi ......ccoviiiiii 20
5.0 CHANGAMOTO . .1ttt et ea s 20
5.1 Upungufu wa fedha......cooeiiiiiiiiiiii 20
5.2 Upungufu wa watendaji wa Sekta ya ardhi........ccocviiiiiiiiiiiiii 20
5.3 Ukosefu wa ardhi kwa ajili ya huduma za kijamii .....ccoviiiiiiiiiii, 20
5.4 Upungufu wa vVifaa ...vevuiieiiiiiiiiiii i 21



5.4 Kutokuwepo kwa wamiliki wa ardhi wakati wa zoezi la urasimishaji.........ccocviviiiiiiinn, 21

5.5 Kuchelewa kuidhinishwa ramani za mipango miji na upimaji ardhi............coooviiiiininn, 21
5.6 Kutojua hali halisi ya urasimishaji ardhi mijini.........ccoeviiiiiiiiin 21
6.0 MIPANGO YA BAADAYE ..ot 21
ZOHITIMISHO uuiiiiiii et e e s e e s n e e 22



1.0 UTANGULIZI

Sehemu kubwa ya ardhi katika miji ya Tanzania inamilikiwa nje ya mfumo rasmi.
Inakadiriwa kuwa 81% ya ardhi katika maeneo ya mijini iko nje ya mfumo rasmi
(Utafiti wa sekta isiyo rasmi uliofanywa na MKURABITA nchini Tanzania-ILD, Oktoba
2005). Aidha, kwa mujibu wa sensa ya watu na makazi ya mwaka 2012, wakazi wa
mijini wanafikia 29.6% ya watu nchini ambapo kati ya 40% na 70% ya wakazi hawa
wanaishi katika maeneo yasiyopangwa na yasiyotambuliwa kisheria (Makazi yasiyo

rasmi).

Pia, Tanzania imekuwa ikishuhudia kasi ya ukuaji wa miji katika kiwango cha 4.5%
kwa mwaka (Sensa ya watu na makazi ya Mwaka 2012). Ukuaji wa haraka wa idadi ya
viwango vya uzazi. Kiwango cha ukuaji wa idadi ya watu mijini ni kubwa kuliko
uwezo wa mamlaka husika katika kutoa huduma ya urasimishaji kwa haraka na

gharama nafuu.

Hata hivyo, katika maeneo yasiyopangwa na kutambuliwa rasmi na Mamlaka za miji,

hujengwa nyumba za kisasa na za gharama kubwa kama inavyoonekana kwenye picha

na. 1 katika taarifa hii.

Wananchi wengi wanaojenga nyumba zenye gharama kubwa kwenye maeneo yasiyo
rasmi hawana nyaraka kama Hati miliki ambazo hutolewa kwa wale wanaoishi katika
maeneo yaliyopimwa. Aidha, Wamiliki katika maeneo haya hawana fursa ya kushiriki

katika uchumi rasmi unaosimamiwa na utawala wa sheria. Pia, hushindwa kuitumia



ardhi wanayomiliki na mali zingine zisizohamishika kama dhamana katika vyombo

vya fedha ili kupata mikopo na fursa zinginezo zilizoko katika uchumi wa soko.

Mapungufu katika usimamizi wa utawala wa ardhi kwa kuirasimisha na kutoa Hati
miliki, huwasababishia wananchi kuendelea kuishi kwenye makazi holela na
kushindwa kupata nyenzo za kuongezea mtaji katika shughuli zao za kiuchumi. Hali
hii huwafanya kuendelea kuwa na umaskini pamoja na kwamba wanayo rasilimali

ambayo ni mtaji mkubwa kwao.

Katika vipindi tofauti kuanzia mwaka 1969, Serikali imekuwa ikiandaa sera na
mipango mbalimbali ili kukabiliana na tatizo la makazi holela pamoja na kuwapatia
wananchi Hati miliki katika ardhi wanayomiliki nje ya utaratibu wa kisheria. Mpango
wa kurasimisha rasilimali na Biashara za wanyonge Tanzania (MKURABITA) ni kati ya
mipango ya Serikali ulioanzishwa mwaka 2004, kwa lengo la kuwapa wananchi wa
na kufanya biashara katika mfumo rasmi unaoendeshwa kwa mujibu wa sheria, kanuni
na taratibu rasmi za kiutawala. Aidha, Mpango huu ni tofauti na mipango mingine
iliyoanzishwa na Serikali kwa kuwa mbali na utoaji wa hati miliki kwa wananchi,
unawawezesha wananchi kutumia hati miliki katika kupata mikopo na kujiongezea

kipato ili kuondokana na umasikini.

2.0 UTEKELEZA]JI WA URASIMISHA]JI ARDHI MIJINI

MKURABITA ilianzishwa kwa lengo la kuwawezesha wamiliki wa rasilimali ardhi na
biashara kushiriki katika uchumi rasmi unaosimamiwa na utawala wa sheria. Hii ni
pamoja na kuzitumia mali zao zilizokwisha rasimishwa kama dhamana katika kupata

mikopo na fursa zinginezo zilizoko katika uchumi wa soko.

Sehemu kubwa ya ardhi katika Halmashauri za miji inamilikiwa katika mfumo ambao
si rasmi. Hali hii imesababisha wananchi wengi kukosa hati miliki na kutoweza
kutumia rasilimali wanazimiliki katika kujiletea maendeleo. Umiliki wa kisheria
utawapatia fursa mbalimbali kwenye vyombo vya fedha katika kupata mikopo na
kujiongezea mtaji wa kujiendeshea shughuli zao za kiuchumi katika mfumo rasmi na

kupunguza umaskini.



Mwaka 2009/2010, urasimishaji ardhi mijini ulianza katika mji wa Njombe kwa
kuijengea uwezo Halmashauri ya Mji na kuwashirikisha wananchi, katika utekelezaji
wa shughuli za urasimishaji. Dhana ya ushirikishwaji wa wananchi na kujenga uwezo
kwenye Halmashauri za Wilaya, Miji, Manispaa na Jiji iliendelea katika Manispaa za
Morogoro na Jiji la Arusha mwaka 2010/11; Halmashauri ya Manispaa ya Kinondoni na
Mji wa Tunduma mwaka 2011/12; Halmashauri ya Manispaa ya Iringa na Mji wa Babati
mwaka 2012/13; Halmashauri ya Wilaya ya Makete katika mji mdogo wa Tandala
mwaka 2015/16 na Halmashauri ya Wilaya ya Mbozi mji mdogo wa Mlowo mwaka
2016/17. Matokeo ya utekelezaji katika maeneo haya ni pamoja na utoaji wa Hati kwa
wamiliki wa ardhi, kuimarisha usalama wa umiliki na uwezeshaji wa kiuchumi wa
wananchi katika maeneo yaliyorasimishwa, kwani sasa wanaweza kuomba mikopo

kutoka kwenye taasisi za kifedha kwa kutumia rasilimali zao kama dhamana.

2.1 Njia zinazotumika katika urasimishaji ardhi mijini

Urasimishaji ardhi mijini unaongozwa na Sera na Sheria mbalimbali ambazo
zinasimamia maendeleo na uendelezaji ardhi nchini. Sera na sheria =zifuatazo
zinahusika:-

i.  Sheria ya Ardhi Na. 4 ya Mwaka 1999;

ii.  Sheria ya Mipango Miji Na. 8 ya Mwaka 2007;

iii. ~ Sheria ya upimaji ardhi (CAP. 324) ya mwaka 1957;

iv.  Seraya Taifa ya Ardhi ya Mwaka 1995;

v.  Sera ya Mipango Miji ya Mwaka 2000;

vi.  Sheria ya Serikali za Mitaa ya Mwaka 1982 (Local Government Urban Authorities

Act no. 7 of 2007)

Katika kutekeleza shughuli za urasimishaji mijini, Menejimenti ya usimamizi wa
shughuli za MKURABITA imeandaa mwongozo wa urasimishaji ardhi mijini unaotoa
taratibu, wahusika katika utekelezaji na matokeo yanayotarajiwa kutoka kwenye
mchakato wa urasimishaji. Aidha, utekelezaji unazingatia ushirikishaji wa jamii kwa
wamiliki ardhi kuchangia fedha za wurasimishaji, kushiriki katika upangaji na
utekelezaji wa mchakato wa urasimishaji. Utaratibu huu unawapa wananchi umiliki wa

mchakato, kujenga uwezo wao na uwezo wa mamlaka za serikali za mitaa.

Mfumo shirikishi umetekelezwa kwa mafanikio maeneo yote yaliyofanyiwa
urasimishaji. Mchakato unahusisha uhamasishaji wa wadau muhimu, kutoa mafunzo

kwa watendaji/wataalamu wa ardhi, kubainisha mipaka ya ardhi na wamiliki wake,
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kuandaa kanzidata ya wamiliki, kupima mipaka ya viwanja na kuandaa ramani za
mipango miji na ramani za upimaji, kuidhinishwa kwa ramani za mipango miji na
ramani za upimaji, Kuandaa Hati Miliki kulingana na maombi ya wananchi, kusajili
Hati Miliki kwa kamishna msaidizi wa ardhi katika kanda na kutolewa Hati kwa

wamiliki.

2.1.1 Uhamasishaji wa wadau muhimu

Uhamasishaji wa wadau muhimu ni hatua ya msingi katika urasimishaji ardhi mijini
katika Mamlaka za Serikali za Mitaa. Timu ya MKURABITA inahusika katika shughuli
za uhamasishaji, kwa njia ya mikutano na majadiliano kati ya wadau mbalimbali
ambao ni viongozi wa kisiasa (Wakuu wa mikoa na wakuu wa Wilaya) katika ngazi ya
mkoa na wilaya, Menejimenti ya Halmashauri husika (CMT), madiwani, viongozi wa
wananchi na watendaji katika ngazi ya kata na Mitaa pamoja na wananchi kwenye eneo
linalofanyiwa urasimishaji. Lengo kuu la zoezi la uhamasishaji ni kuongeza ufahamu
wa wadau juu ya urasimishaji wa ardhi mijini na kuwahimiza kushiriki katika

mchakato wa utekelezaji. Wajibu wa wadau umeainishwa katika vipengele vifuatavyo:-

i. Wakuu wa Mikoa na Wakuu wa Wilaya: Kutokana na nafasi na vyeo vyao
katika jamii, wakuu wa mikoa na wakuu wa wilaya wana ushawishi mkubwa
katika jamii wanazozitumikia. Wakuu hao wanahamasishwa kupitia mikutano
inayofanywa katika kila wilaya na mkoa nchini na wanahimizwa kushiriki
kikamilifu katika kukuza mwamko wa watu kuhusu mchakato wa urasimishaji
ardhi. Pia, kuingiza shughuli za urasimishaji ardhi katika mipango yao ya
maendeleo ya Mkoa.

ii. Menejimenti ya Halmashauri: Jukumu la Menejimenti ya Halmashauri ni
usimamizi wa shughuli za urasimishaji ardhi na utekelezaji. Hivyo, Menejimenti
huhamasishwa ili ziwe na uelewa wa shughuli za MKURABITA na mchakato
shirikishi wa urasimishaji ardhi, muda uliopangwa kwa ajili ya utekelezaji wa
mchakato katika maeneo husika, taratibu za utekelezaji, taratibu za uchangiaji

gharama, majukumu ya watendaji mbalimbali na matokeo yanayotarajiwa.



Picha na. 2: Uhamasishaji wa Menejimenti ya Halmashauri ya Morogoro kuhusu urasimishaji

wa ardhi mijini.

Wakati wa mikutano ya uhamasishaji, maswali yanayojitokeza mara kwa mara
hujadiliwa ili kuipa Menejimenti taarifa za kutosha juu ya vitu wanavyotakiwa kufanya
wakati wa zoezi la urasimishaji.
iii. =~ Madiwani: Hawa ni viongozi wa kisiasa wanaopewa mafunzo, ili waweze kuwa
na uelewa wa shughuli za MKURABITA, katika maeneo ya urasimishaji na pia
wajibu wao katika kukuza mwamko wa wananchi na ufuatiliaji wa utekelezaji

wa zoezi la urasimishaji ardhi kwenye maeneo yao ya utawala.

Picha na. 3: Diwani Tunduma Mjini akiwahamasisha wakazi wa kata ya Maporomoko kuhusu

mchakato wa urasimishaji ardhi mijini

iv. Kamati za maendeleo za kata (WDC): Kamati hizi zinahusisha madiwani,
maafisa watendaji wa kata, wenyeviti wa mitaa na maafisa ugani wa kata. Hawa
hupewa mafunzo kwa sababu wanakutana na watu kila siku na wanatarajiwa
kukuza mwamko wa watu katika maeneo yao kuhusu mchakato wa

urasimishaji.



Picha na. 4: Uhamasishaji wa kamati ya maendeleo ya kata katika Mtaa wa Tuelewane,
Manispaa ya Morogoro.

v.  Wanajamii na viongozi wa mitaa katika ngazi ya mtaa: Hawa huhamasishwa ili
waweze kuelewa shughuli za MKURABITA, Lengo la kurasimisha ardhi katika
maeneo; Taratibu za kurasimisha ardhi mijini; Umuhimu wa kurasimisha ardhi
kwa ajili ya kupewa Hati; Umuhimu wa ushirikiano wa karibu kati ya
wataalamu wa Halmashauri na viongozi wa jamii; Umuhimu wa kutoa maeneo
kwa ajili ya barabara, masoko, shule na maeneo ya wazi kama huduma hizo
hazipo; Umuhimu na namna ya kuunda kamati za usimamizi wa urasimishaji
wa ardhi katika maeneo yao; na Umuhimu wa kuchangia gharama ili
kuunganisha nguvu =za rasilimali zinazohitajika katika mchakato wa

urasimishaji.

Picha na. 5: Wakazi kutoka Sakina na Kware katika kata ya Elerai, Arusha Mjini, wakishiriki

katika mkutano wa uhamasishaji

2.1.2 Kutoa mafunzo kwa watendaji/wataalamu wa halmashauri

Urasimishaji ardhi na utoaji Hati kwa wananchi, unafanyika kwa muda mrefu na kwa
gharama kubwa kiasi cha kukatisha tamaa wananchi walio wengi kurasimisha maeneo

yao. MKURABITA kwa kutambua hivyo, inazijengea uwezo Halmashauri kwa kutoa



fedha ya utekelezaji, vifaa na mafunzo kwa lengo la kuongeza kasi ya kurasimisha

ardhi katika maeneo yao kwa kutumia gharama ndogo. Vifaa vinavyotolewa ni

Kompyuta na viunganishi vyake, Kamera, programu za kompyuta na shajala. Aidha,

mafunzo yanayotolewa yanalenga masuala muhimu yafuatayo:-

i

ii.

ii.

iv.

Vi.

Kuelewa malengo ya Mpango wa Kurasimisha Rasilimali na Biashara za
Wanyonge Tanzania;

Kuelewa miongozo na taratibu za kutekeleza urasimishaji wa ardhi mijini;

Kuelewa umuhimu wa urasimishaji wa ardhi mijini;

Kuelewa mabhitaji ya wananchi katika masuala ya urasimishaji ardhi;

Kukusanya taarifa za urasimishaji ardhi kwa kutumia mfumo wa taarifa za
kijiografia (GIS);

Kuandaa ramani za mipango miji na upimaji katika mfumo wa kielektroniki ili

kupunguza muda wa maandalizi na uidhinishaji.

Picha na. 6: Wafanyakazi wa Halmashauri ya Manispaa ya Morogoro wakiwa kwenye mafunzo

2.1.3 kubainisha mipaka ya ardhi, wamiliki wake na kanzidata

Utambulisho wa mipaka ardhi hufanywa pamoja na matumizi ya dodoso lenye

maswali ya aina moja kwa watu wanaoishi kwenye eneo la urasimishaji. Dodoso hilo

linatumika kukusanya taarifa kuhusu umiliki wa kiwanja kinachorasimishwa.




Picha na. 7: Wafanyakazi wa halmashauri ya mji wa njombe katika hatua ya kubainisha mipaka
ya ardhi kwa kutumia dodoso

Taarifa zinazokusanywa ni kuhusu aina ya nyumba, hali ya nyumba, huduma za
kijamii n.k. Madodoso hujazwa na wamiliki wa ardhi au ndugu zao wa karibu. Kama
mmiliki wa ardhi hayupo katika ardhi yake wakati wa ufanyaji wa zoezi hilo, ujumbe
utaachwa kwa mtu aliyekutwa katika eneo hilo ukimtaka mmiliki afike katika ofisi ya
mtaa au Halmashauri na kujaza dodoso hilo. Taarifa za ziada huchukuliwa kwa

kumpiga picha mmiliki wa ardhi.

Taarifa za wamiliki wa ardhi pamoja na picha huhifadhiwa katika mfumo wa
kuhifadhia taarifa (Kanzidata) unaoundwa kwa kutumia program ya kompyuta ya GIS.
Taarifa zinazowekwa kwenye kanzidata ni muhimu kwa ajili ya kufanya maamuzi

wakati wa maandalizi ya michoro ya mipango miji na uandaaji wa Hati miliki.

Picha na. 9: Wafanyakazi wa Halmashauri ya mji wa Njombe wakiingiza taarifa kwenye

Kanzidata

Kielelezo na. 1: Kanzidata kwa mfumo wa picha iliyoandaliwa na wafanyakazi wa Halmashauri

ya mji wa Njombe.

2.1.4 Kupima mipaka ya viwanja na kuandaa ramani za michoro ya mipango miji na
ramani za upimaji

Maandalizi ya michoro ya mipango miji yanategemea taarifa za awali za upimaji ardhi
na picha za satelaiti zinazoonesha maumbile mbalimbali ya ardhi pamoja na ramani

zilizopo za mji husika.
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Kielelezo na. 3: Ramani ya mipango miji iliyoandaliwa kutokana na taarifa za awali za upimaji
ardhi

Maandalizi ya michoro ya mipango miji na upimaji hutekelezwa kwa njia shirikishi
kwa kuwahusisha wananchi na viongozi wa maeneo ya urasimishaji. Wananchi
huombwa kuachia maeneo kwa ajili ya huduma za jamii ikiwemo barabara za mitaa,
shule, zahanati, masoko n.k. Aidha, Kamati za urasimishaji wa ardhi na viongozi wa
mitaa inayofanyiwa urasimishaji huhusishwa katika kutoa mwamko kwa wananchi juu

ya umuhimu wa kuwa na miundombinu hii katika maeneo yao.

Upimaji mipaka ya ardhi hufanyika kwa kuzingatia Kanuni za upimaji na Sheria ya
Upimaji (CAP 324) ya mwaka 1957, Sheria ya Ardhi Na. 4 ya Mwaka 1999 na Sheria ya
Mipango Miji Na. 8 ya Mwaka 2007.

Bl

Picha na. 8: Wataalamu wa upimaji Halmashauri ya Manispaa ya Iringa wakipima mipaka ya

viwanja kwa kutumia kifaa cha upimaji aina ya ‘Real Time Kinematic (RTK)'.
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2.1.5 Kuidhinishwa kwa ramani za mipango miji na upimaji ardhi

Rasimu ya mpango wa urasimishaji inayoonesha ardhi za watu, maeneo ya shule na
hospitali, masoko n.k, hutolewa kwa wakazi wa eneo husika ili waweze kuipitia ndani
ya siku 14. Baada ya kukubaliwa na wakazi, rasimu hukabidhiwa kwenye kamati ya
mipango miji ya Halmashauri, ambapo kamati hiyo hutoa mapendekezo ya rasimu
kuwasilishwa au kutowasilishwa Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi
kwa ajili ya kuidhinishwa. Mbali na ramani za mipango miji, ramani za upimaji pia

huwasilishwa Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi kwa ajili ya idhini.

Kielelezo na. 4: Ramani ya ardhi iliyoidhinishwa eneo la Idundilanga, Halmashauri ya Mji wa

Njombe

2.1.6 Kuandaa Hati miliki kwa wamiliki

Hati miliki katika maeneo ya urasimishaji, huandaliwa na kutolewa kwa wananchi
ambao wamechangia gharama za urasimishaji kulingana na makubaliano yanayofikiwa
kati ya wananchi, uongozi wa Halmashauri, madiwani, Viongozi wa Kata na Mitaa.
Makubaliano ya michango ya urasimishaji katika Halmashauri zilizotekeleza mpango
huu ni kama ilivyooneshwa kwenye jedwali namba mbili (2) katika taarifa hii.
Gharama za uchangiaji hutofautiana kulingana na matumizi ya ardhi yanayokusudiwa
kwenye eneo lililorasimishwa, matumizi ya ardhi hutambulika kwa mgawanyo wa

eneo la Makazi, makazi na biashara, Biashara na taasisi.
Hata hivyo, baadhi ya Halmashauri hukubaliana na wananchi kuchangia gharama,

kulingana na ukubwa wa eneo la ardhi linalolimikiwa. Kwa kutumia utaratibu huu,

mwananchi hulipia gharama baada ya upimaji kukamilika.
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Eneo Mwaka wa Kiwango cha michango kilicokubalika (Sh.)
utekelezaji
Makazi Makazi na | Biashara
biashara

Njombe  Town | 2009/2010 120,000 200,000 300,000
Council
Morogoro Town | 2010/2011 120,000 200,000 300,000
Council
Arusha City 2010/2011 150,000 250,000 350,000
Tunduma 2011/2012 150,000 200,000 300,000
Township
Kinondoni 2011/2012 Ukubwa wa Kiwango cha michango
Municipal kiwanja (M?) (Sh.)
Council

150 - 300 249,000

301 - 800 340,000

801 - 2500 440,000

2501 - 5,000 590,000

>5,000 790,000
Iringa Municipal | 2012/2013 400,000 500,000 600,000
Council
Babati Town | 2012/2013 Matumizi ya ardhi Kiwango cha michango
Council (Sh.)

High size Medium
to low
size

Residential 300,000 500,000
Residential/ Commercial 350,000 600,000
Commercial 400,000 800,000
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Makete District | 2015/2016 200,000 250,000 300,000
Council (Tandala
Township)
Mbozi  District | 2016/17 Ukubwa wa kiwanja | Kiasi cha michango (Shs.)
Council (Mlowo (M?)
Township)

150 - 400 300,000

>400 300,000 + (Mita za ukubwa

zinazoongezeka*750)

Jedwali na. 2: Makubaliano ya michango ya wananchi kugharimia urasimishaji

2.1.7 Kusajili na kutoa Hati miliki kwa wananchi

Maandalizi ya Hati Miliki hufanyika kwenye Halmashauri kwa usimamizi wa Afisa

Ardhi Mteule katika Halmashauri, anayeteuliwa na Kamishina wa Ardhi nchini. Baada

ya maandalizi kukamilika, hati husajiliwa kwa Kamishina Msaidizi wa Ardhi wa

Kanda na kutolewa kwa wananchi. Taratibu za utoaji Hati miliki mijini huongozwa na
Sheria ya Ardhi Na. 4 ya mwaka 1999.
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Picha na. 10: Wananchi waliokabidhiwa Hati miliki katika Mji wa Njombe

3.0 MAENEO YALIYOFIKIWA NA MATOKEO YA UTEKELEZA]JI
MKURABITA imejenga uwezo kwa ajili ya urasimishaji ardhi mijini katika Mikoa tisa

(9) ya Tanzania Bara na mikoa miwili (2) ya Zanzibar. Aidha, Halmashauri za Miji tisa
(9) Tanzania Bara na Wilaya mbili (2) Zanzibar zimejengewa uwezo. Katika utekelezaji
shughuli zifuatazo zimefanyika:-
(i)  Viwanja 10,518 vimepimwa Tanzania Bara ambapo Hati Miliki 2,129
zimeandaliwa na kutolewa kwa wananchi.
(ii) Viwanja 4,600 vimepimwa Zanzibar ambapo Hati Miliki zinaendelea

kuandaliwa.

Jedwali na. 2 linaonesha matokeo ya utekelezaji kwa kila Halmashauri na mwaka

ambao urasimishaji ulitekelezwa.
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Kinondoni Hananasif 1,432 500 500 500 Mwaka wa utekelezaji 2006/07
Maandalizi na utoaji Hati chini
ya Halmashauri

Njombe Mjimwema/ Joshoni 1003 726 726 726 Mwaka wa utekelezaji 2009/10
Maandalizi na utoaji Hati chini
ya Halmashauri ya Mji

Arusha Elerai/ Kware na 852 69 69 69 Mwaka wa utekelezaji 2010/11

Sakina Maandalizi na utoaji Hati chini
ya Halmashauri ya Jiji

Morogoro Kihonda na 898 229 229 229 Mwaka wa utekelezaji 2010/11

Mbuyuni/Kihonda, Maandalizi na utoaji Hati chini
Tuelewane na ya Halmashauri ya Manispaa
Falklands

Kinondoni Kimara/ Baruti 1037 37 |37 37 Mwaka wa utekelezaji 2011/12
Maandalizi na utoaji Hati chini
ya Halmashauri ya Manispaa

Tunduma Maporomoko/ Nelo, 1078 | 25 25 25 Mwaka wa utekelezaji 2011/12

Kaloleni na
Migombani

Maandalizi na utoaji Hati chini
ya Halmashauri ya Mji
Baadhi ya

yaliyorasimishwa,

maeneo

yameingizwa kwenye Eneo la
kituo cha forodha.
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Iringa Mwangata na Isakalilo/ 749 | 141 141 141 Mwaka wa utekelezaji 2012/13
Mwangata ‘A’, ‘B’, Isoka Maandalizi na utoaji Hati chini ya
na Kihodombi ‘A’ na ‘B’ Halmashauri ya Manispaa

Babati Nangara/ Nangara 1019 | 0 0 0 Mwaka wa utekelezaji 2012/13
Ziwani Maandalizi na utoaji Hati chini ya

Halmashauri ya Mji

Mji mdogo wa | Tandala/Utsewa  (129), 1,299 | 300 45 45 Mwaka wa utekelezaji 2015/16

Tandala, Wilaya | Singida  (459), Posta Maandalizi na utoaji Hati chini ya

ya Makete (172), Lwangilo eneo la Halmashauri ya Wilaya ya Makete
Tandala TTC (32) na
Ikonda eneo la Bondeni
(141), Ikonda (366 )

Mji mdogo wa | Mlowo Township 1,151 | - - - Mwaka wa utekelezaji 2016/17

Mlowo, Wilaya Maandalizi na utoaji Hati chini ya

ya Mbozi Halmashauri ya Wilaya ya Mbozi

Mjini Unguja Welezo (2,500), 3,500 | - - - Mwaka wa utekelezaji 2012/13
Jang’ombe (1,000) Maandalizi na utoaji Hati chini ya

Wizara ya ARDHI

Wete Piki - Limbani 1,100 | - - - Mwaka wa utekelezaji 2012/13
Maandalizi na utoaji Hati chini ya
Wizara ya ARDHI

JUMLA 15,118 | 2,027 1,770 1,770

Jedwali na. 2: Matokeo ya utekelezaji
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4.0 MAFANIKIO

Katika kipindi cha utekelezaji wa urasimishaji ardhi mijini ulioanza Oktoba 2009 hadi
Aprili, 2018 mafanikio yameweza kuonekana kwa wananchi waliorasimisha rasilimali
na biashara zao pamoja na Taifa kama ilivyoelezwa katika vipengele Na. 3.1 hadi 3.6

cha taarifa hii:-

4.1 Kukubalika kwa Mpango miongoni mwa wananchi

Kutokana na ushirikishwaji wa Uongozi wa Halmashauri, Madiwani, Viongozi wa
wananchi katika mitaa na vitongoji pamoja na wananchi wenyewe, witikio wa
wananchi wa kutekeleza mpango huu ulidhihirika pale waliposhiriki katika kuchangia
gharama za urasimishaji na kuachia maeneo kwa ajili ya huduma za kijamii bila kudai

fidia za maeneo wanayoyaachia.

Picha na. 11: Ubomoaji wa hiari wa sehemu ya nyumba ya mkazi wa kitongoji cha Sakina kata

ya Elerai jijini Arusha ili kuruhusu ujenzi wa barabara

Aidha, utekelezaji wa dhana ya kujenga uwezo wa Mamlaka za Serikali za Mitaa
umewezesha uendelevu na umiliki wa ajenda ya urasimishaji kwa Mamlaka za Serikali

za Mitaa na wananchi.

4.2 Wananchi kukubali kuchangia fedha kwa ajili ya shughuli za urasimishaji

Baada ya uhamasishaji, wananchi waliorasimisha maeneo yao walichangia gharama za
urasimishaji kama walivyokubaliana. Jumla ya Shilingi 201,494,364 zimechangwa na
wananchi ambapo baadhi ya Halmashauri wamezitumia kugharamia urasimishaji
katika maeneo mengine kwenye Halmashauri zao. Mfano, Halmashauri ya Mji wa

Njombe imetumia fedha zilizokusanywa kutoka kwa wakazi wa Idundilanga kupima
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viwanja 694 eneo la Kambarage. Jedwali Na. 3 linaonesha mchanganuo wa michango

ya wananchi waliofanyiwa urasimishaji.

Mji / Manispaa Kiasi kilichokusanywa Kiwango kilichokadiriwa
(Tsh) kukusanywa (Tsh)

Njombe 51,725,500 120,360,000
Morogoro 23,488,864 127,500,000
Arusha 23,400,000 124,800,000
Tunduma 4,000,000 129,360,000
Kinondoni 12,580,000 352,580,000

Iringa 30,800,000 299,600,000

Babati 5,700,000 305,700,000
Tandala 45,000,000 271,600,000
Mlowo 4,800,000 345,300,000

Jumla 201,494,364 2,076,800,000

Jedwali 3: Jumla ya michango kutoka kwa wamiliki, mpaka kufikia Juni 2014

4.3 Kupungua migogoro ya ardhi mijini

Urasimishaji ardhi mijini hutekelezwa kwa kuweka alama za mawe (beacons) kwenye
mipaka ya ardhi inayomilikiwa. Kazi hii hufanyika kwa kuwahusisha wamiliki
majirani, ambapo hukubaliana na kusaini fomu maalumu ya kukubali mipaka hiyo.
Kwa utaratibu huu, haitegemewi kuwepo kwa migogoro ya ardhi katika miji. Katika
maeneo yaliyofikiwa, urasimishaji umeongeza usalama na uhakika wa miliki za ardhi.
Hata hivyo, endapo itatokea siku za baadaye kukatokea mgogoro kati ya majirani,
itakuwa rahisi kuutatua kitaalamu kwa kutumia taarifa za mawe yaliyowekwa kwenye

mipaka.

4.4 Wananchi kutumia ardhi kama mtaji

MKURABITA ilianzishwa kwa lengo la kuwawezesha wamiliki wa rasilimali ardhi na
biashara kushiriki katika uchumi rasmi unaosimamiwa na utawala wa sheria. Hii ni
pamoja na kuzitumia mali zao zilizokwisha rasimishwa kama dhamana katika kupata
mikopo na fursa zinginezo zilizoko katika uchumi wa soko. Katika maeneo ya miji
iliyofanyiwa urasimishaji, wamiliki 93 wametumia hati miliki kupata mikopo ya

thamani ya shilingi bilioni 3. Urasimishaji utasababisha kuongezeka kwa wananchi
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wanaomiliki na kuendesha shughuli zao za kiuchumi katika mfumo wa kisheria, hivyo

kutambulika na kuaminika na vyombo vya fedha.

4.5 Kuongezeka kwa walipa kodi

Kama ilivyoelezwa kwenye utangulizi wa taarifa hii, 81% ya ardhi katika miji yetu iko
nje ya mfumo rasmi. Ardhi hii hailipiwi kodi ambayo ingeweza kuchangia uchumi wa
taifa na kuwaletea wananchi maendeleo. Maeneo yaliyofanyiwa urasimishaji kwa sasa

yamewezesha Serikali kuongeza wigo wa ukusanyaji wa kodi ya ardhi mijini.

4.6 Kuongeza thamani ya ardhi

Wananchi waliorasimisha ardhi katika maeneo yao, wameweza kutumia rasilimali hiyo
katika kupata mikopo kwenye vyombo vya fedha, hali hii isingewezekana endapo
isingerasimishwa. Aidha, thamani ya ardhi katika maeneo yaliyorasimishwa
imeongezeka na kusababisha gharama ya manunuzi kuongezeka na kuwanufaisha

wamiliki.

5.0 CHANGAMOTO
Katika utekelezaji wa shughuli za MKURABITA kwenye Halmashauri za Wilaya, miji,

Manispaa na Majiji, zilijitokeza changamoto ambazo zinahitaji utatuzi ili shughuli za

urasimishaji zitekelezwe kwa uendelevu, haraka na gharama nafuu.

5.1 Upungufu wa fedha
MKURABITA hutekeleza kazi zake kwa kutegemea fedha kutoka Serikalini. Bajeti

inayotengwa na Serikali haikidhi mahitaji makubwa ya urasimishaji ardhi nchini.
Aidha, bajeti inayotengwa na Halmashauri kwa ajili ya urasimishaji ni ndogo kiasi cha

kushindwa kutekeleza shughuli za urasimishaji katika maeneo yao.

5.2 Upungufu wa watendaji wa Sekta ya ardhi
Katika utekelezaji wa shughuli za MKURABITA, watekelezaji wake ni Mamlaka za

Serikali za Mitaa. Baadhi ya Halmashauri nchini hazina wataalamu wa kutosha katika

Sekta ya Ardhi ambao ndio watekelezaji wa shughuli za urasimishajim ardhi.

5.3 Ukosefu wa ardhi kwa ajili ya huduma za kijamii

Kuna umuhimu wa kutenga maeneo ya ardhi kwa ajili ya huduma za kijamii kama

shule, zahanati, makanisa, misikiti, masoko na mapitio ya barabara, umeme na maji.
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Katika maeneo mengi yaliyofanyiwa urasimishaji kiasi kikubwa hayakuwa na huduma

hizi.

5.4 Upungufu wa vifaa

Katika kufanya zoezi la urasimishaji kunahitajika vifaa vya upimaji, kompyuta,
programu za kompyuta, vifaa vingine vya kiofisi, usafiri, na kadhalika. Baadhi ya
Halmashauri zina upungufu mkubwa wa vifaa kwa ajili ya kutekeleza shughuli za

urasimishaji na hasa vifaa vya upimaji.

5.4 Kutokuwepo kwa wamiliki wa ardhi wakati wa zoezi la urasimishaji

Mawe ya mipaka ya upimaji huwekwa kwa kuwashirikisha majirani wanaopakana
katika mipaka. Kutokuwepo kwa wamiliki ambao ni majirani ili kutambua mipaka yao

kwa pamoja huathiri shughuli za upimaji wa mipaka na zoezi kwa ujumla.

5.5 Kuchelewa kuidhinishwa ramani za mipango miji na upimaji ardhi

Ili kuongeza kasi ya mchakato wa urasimishaji ardhi katika maeneo ya mijini, wadau
wote wanapaswa kutimiza majukumu yao kwa wakati na kwa ufanisi. Kuchelewa
katika kuidhinisha ramani za mipango miji na upimaji ardhi huzuia maandalizi na

utoaji wa Hati miliki kwa wamiliki.

5.6 Kutojua hali halisi ya urasimishaji ardhi mijini

Kutokana na urasimishaji mijini kufanywa na watu wengi imekuwa vigumu kujua kwa
uhakika juu ya ukuaji ama kupungua kwa maeneo yasiyorasimishwa (sekta isiyo rasmi
kwa upande wa ardhi). Baada ya utafiti wa 2005, hakuna utafiti uliofanyika kujua hali

halisi ya Sekta Isiyo Rasmi nchini.

6.0 MIPANGO YA BAADAYE

i.  Kuratibu uanzishwaji wa Mfuko endelevu wa urasimishaji katika Mamlaka za
Serikali za Mitaa, utakaowezesha upatikanaji wa fedha zitakazotokana na
wananchi wenyewe;

ii.  Kushirikisha Sekta binafsi katika shughuli za urasimishaji kwa kuwaandalia
mazingira mazuri ya utekelezaji, yatakayohusisha katika kuwashirikisha
wananchi kwenye kuchangia gharama za urasimishaji na kushiriki katika

kupanga maeneo yao;
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iii. Pamoja na mpango mzuri wa Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya
Makazi wa kuanzisha Mfuko wa Fidia, kuendelea kuhamasisha wananchi
kushiriki katika shughuli za urasimishaji na kuachia au kununua maeneo ya
ardhi kwa ajili ya huduma za kijamii;

iv.  Kushirikiana na Wizara za Kisekta za Ofisi ya Rais TAMISEMI na Wizara ya
Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi pamoja na Mamlaka za Serikali za
Mitaa, katika kuhakikisha urasimishaji ardhi unachukua muda mfupi ili
kuwaondolea wananchi usumbufu na manung’uniko.

v. Kuendesha utafiti wa Sekta Isiyo rasmi nchini kwa kushirikiana na ofisi za NBS

na OCGS ili kujua sekta isiyo rasmi kwa upande wa ardhi katika miji nchini;

7.0 HITIMISHO

Urasimishaji rasilimali ardhi katika miji, manispaa na majiji ni uwezeshaji wa
wanyonge kuelekea kwenye uchumi wa soko na viwanda. Endapo wadau wote kwa
pamoja watatimiza wajibu wao, utakaorahisisha na kusababisha urasimishaji kuwa wa
gharama nafuu kwa wananchi; unyonge na umaskini wa wananchi utakuwa historia

kwa siku za baadaye.
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